# Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng

Tiếng Anh: Internship Contract at Banks

Thỏa thuận giữa sinh viên và ngân hàng về thời gian thực tập, không phải quan hệ lao động, không phải đóng BHXH nhưng phải có bảo hiểm tai nạn cá nhân.

Nguồn: https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/hop-dong-thuc-tap-sinh-ngan-hang-la-gi
Danh mục: Pháp lý lao động ngân hàng
Cập nhật: 13/09/2026

**Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng** (tiếng Anh: **Internship Contract at Banks**) là một dạng thỏa thuận bằng văn bản được ký kết giữa một ngân hàng thương mại và cá nhân thực tập sinh (thường là sinh viên các trường đại học, cao đẳng) nhằm tạo điều kiện cho người thực tập được tiếp cận môi trường làm việc thực tế, học hỏi kiến thức chuyên môn và rèn luyện kỹ năng nghề nghiệp. Đây là một công cụ pháp lý quan trọng trong lĩnh vực **pháp lý lao động ngân hàng**, có vai trò cầu nối giữa nhà trường, doanh nghiệp và người học.

Về bản chất pháp lý, hợp đồng thực tập sinh **KHÔNG** phải là hợp đồng lao động (Labor Contract) theo quy định tại Bộ luật Lao động Việt Nam năm 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2021). Do đó, quan hệ giữa ngân hàng và thực tập sinh không được xem là quan hệ lao động chính thức. Điều này đồng nghĩa với việc các bên **không phải thực hiện nghĩa vụ đóng bảo hiểm xã hội (Social Insurance - BHXH)**, bảo hiểm y tế (Health Insurance - BHYT) hay bảo hiểm thất nghiệp (Unemployment Insurance - BHTN) theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi và an toàn cho người thực tập, hợp đồng thực tập sinh **BẮT BUỘC** phải có điều khoản về **bảo hiểm tai nạn cá nhân** (Personal Accident Insurance) với mức bồi thường tối thiểu theo quy định. Đây là điểm khác biệt cốt lõi mà ứng viên thi tuyển vào ngân hàng cần nắm rõ, bởi nó ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi khi tham gia chương trình thực tập.

**Thuật ngữ tiếng Anh:** Internship Contract at Banks
**Lĩnh vực:** Pháp lý lao động ngân hàng (Banking Labor Law)

## Đặc điểm và phân loại

### Đặc điểm nhận biết của Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng

| STT | Đặc điểm | Nội dung chi tiết |
|-----|----------|-------------------|
| 1 | Tính chất pháp lý | Không phải hợp đồng lao động, là thỏa thuận đào tạo – hướng dẫn |
| 2 | Đối tượng ký kết | Sinh viên đang theo học tại các trường ĐH/CĐ có hợp tác với ngân hàng |
| 3 | Thời hạn | Thường từ **2 – 6 tháng**, có thể gia hạn nhưng không quá 12 tháng |
| 4 | Trợ cấp/Thù lao | Có hoặc không tùy chính sách từng ngân hàng, mức phổ biến **2 – 6 triệu VNĐ/tháng** |
| 5 | Bảo hiểm | Bắt buộc có bảo hiểm tai nạn cá nhân, không đóng BHXH, BHYT, BHTN |
| 6 | Người hướng dẫn | Có **mentor** (người hướng dẫn) chuyên trách theo dõi và đánh giá |
| 7 | Cam kết bảo mật | Thực tập sinh phải ký cam kết bảo mật thông tin khách hàng (NDA) |
| 8 | Giờ giấc làm việc | Thường từ **8h – 17h**, nghỉ Thứ 7, Chủ nhật theo lịch ngân hàng |
| 9 | Quyền chấm dứt | Hai bên có quyền chấm dứt sớm với thông báo trước **5 – 15 ngày** |
| 10 | Văn bản pháp lý áp dụng | Bộ luật Lao động 2019, Nghị định 145/2020/NĐ-CP, Luật BHXH 2014 |

### Phân loại Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng

**Theo thời gian thực tập:**

- **Thực tập ngắn hạn:** 2 – 3 tháng, phù hợp với sinh viên năm 2, năm 3 muốn khám phá ngành.
- **Thực tập dài hạn:** 4 – 6 tháng, dành cho sinh viên năm cuối chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp.
- **Chương trình thực tập chuyên sâu:** Trên 6 tháng, thường đi kèm **Management Trainee** (chương trình đào tạo quản lý) hoặc **Graduate Program**.

**Theo hình thức làm việc:**

- **Thực tập toàn thời gian (Full-time Internship):** Làm việc 5 ngày/tuần, 8 giờ/ngày.
- **Thực tập bán thời gian (Part-time Internship):** Làm việc theo ca, thường 4 giờ/ngày hoặc 3 – 4 ngày/tuần.

**Theo đối tượng thực tập sinh:**

- **Sinh viên khối ngân hàng – tài chính:** Ưu tiên tuyển vị trí thực tập tín dụng, kế toán, kiểm soát nội bộ.
- **Sinh viên khối công nghệ thông tin:** Thực tập vị trí **Fintech**, lập trình, phân tích dữ liệu.
- **Sinh viên khối ngoại ngữ – kinh tế:** Thực tập vị trí quan hệ khách hàng, **Trade Finance** (tài trợ thương mại), ngoại hối.
- **Sinh viên khối luật:** Thực tập phòng pháp chế, tuân thủ (**Compliance**).

**Theo chế độ trợ cấp:**

- **Thực tập có trợ cấp (Paid Internship):** Ngân hàng chi trả từ 2 – 6 triệu VNĐ/tháng.
- **Thực tập không trợ cấp (Unpaid Internship):** Chỉ cung cấp chứng nhận và kinh nghiệm.
- **Thực tập có học bổng (Scholarship Internship):** Kết hợp cấp học bổng với cam kết làm việc sau tốt nghiệp.

## Ví dụ thực tế trong ngành ngân hàng

### Ví dụ 1: Ngân hàng A tuyển thực tập sinh mùa hè 2024

Ngân hàng A – một ngân hàng thương mại cổ phần lớn tại Việt Nam – triển khai chương trình **"Summer Internship 2024"** với quy mô **120 thực tập sinh** trên toàn quốc. Hợp đồng thực tập có các điều khoản chính như sau:

- **Thời hạn:** 8 tuần (từ 10/06/2024 đến 04/08/2024).
- **Trợ cấp:** **5.000.000 VNĐ/tháng** (cao hơn mặt bằng chung 30%).
- **Bảo hiểm:** Ngân hàng A mua bảo hiểm tai nạn cá nhân với mức bồi thường **100 triệu VNĐ/vụ** cho toàn bộ thực tập sinh.
- **Vị trí thực tập:** Phòng Tín dụng doanh nghiệp, Phòng Khách hàng cá nhân, Phòng Công nghệ thông tin.
- **Kết quả:** Có **35 thực tập sinh** (chiếm 29%) được nhận vào làm việc chính thức ngay sau khi tốt nghiệp với mức lương khởi điểm từ **12 – 18 triệu VNĐ/tháng**.

Điểm đáng chú ý là hợp đồng này **không ghi nhận quan hệ lao động**, thực tập sinh không bị trừ 10,5% BHXH hàng tháng. Tuy nhiên, khi làm thêm giờ (overtime), thực tập sinh **không được hưởng** chế độ theo Điều 97 Bộ luật Lao động 2019 – đây là một hạn chế mà nhiều người thường bỏ qua.

### Ví dụ 2: Ngân hàng B và chương trình thực tập sinh tiềm năng

Ngân hàng B – một ngân hàng có vốn đầu tư nước ngoài (foreign-owned bank) – triển khai chương trình **"Future Bankers Program"** kéo dài **6 tháng** dành cho **50 sinh viên xuất sắc** năm cuối từ các trường ĐH top đầu. Điểm khác biệt của hợp đồng thực tập tại Ngân hàng B:

- **Cấu trúc 3 giai đoạn:** Giai đoạn 1 (2 tháng) – đào tạo nền tảng; Giai đoạn 2 (2 tháng) – thực chiến tại chi nhánh; Giai đoạn 3 (2 tháng) – tham gia dự án thực tế.
- **Trợ cấp:** **8.000.000 VNĐ/tháng** – mức cao nhất thị trường cho thực tập sinh.
- **Cam kết tuyển dụng:** Top **20%** thực tập sinh xuất sắc nhất sẽ được ký hợp đồng lao động chính thức ngay lập tức với mức lương khởi điểm từ **20 triệu VNĐ/tháng**.
- **Bảo hiểm:** Mua bảo hiểm sức khỏe toàn diện (không chỉ tai nạn) với phí **3,5 triệu VNĐ/năm/người** do ngân hàng chi trả 100%.

Một điểm đáng lưu ý: thực tập sinh tại Ngân hàng B phải ký **NDA (Non-Disclosure Agreement)** – thỏa thuận bảo mật – với điều khoản phạt vi phạm lên đến **50 triệu VNĐ**. Điều này nhấn mạnh tầm quan trọng của việc bảo vệ thông tin khách hàng – một yếu tố ứng viên thi tuyển ngân hàng bắt buộc phải hiểu rõ.

### Ví dụ 3: Trường hợp tranh chấp giữa thực tập sinh với ngân hàng

Tháng 8/2023, một thực tập sinh tại một chi nhánh ngân hàng ở TP. HCM bị tai nạn giao thông khi đang di chuyển giữa chi nhánh và kho lưu trữ hồ sơ. Thực tập sinh này yêu cầu ngân hàng chi trả chế độ **BHXH** nhưng bị từ chối vì hợp đồng thực tập **không phát sinh quan hệ lao động**. Cuối cùng, thực tập sinh được công ty bảo hiểm chi trả **80 triệu VNĐ** theo hợp đồng bảo hiểm tai nạn cá nhân mà ngân hàng đã mua trước đó với phí **450.000 VNĐ/năm/người**.

Bài học rút ra: thực tập sinh cần **kiểm tra kỹ hợp đồng bảo hiểm tai nạn cá nhân** trước khi tham gia chương trình để biết rõ quyền lợi của mình.

## Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng trong các ngôn ngữ khác

| Ngôn ngữ | Thuật ngữ | Phiên âm |
|----------|-----------|----------|
| Tiếng Anh | Internship Contract at Banks | /ˈɪntɜːnʃɪp ˈkɒntrækt æt bæŋks/ |
| Tiếng Nhật | 銀行インターンシップ契約 (Ginkō Intaanshippu Keiyaku) | Ginkō Intaanshippu Keiyaku |
| Tiếng Hàn | 은행 인턴십 계약 (Eunhaeng Inteonsib Gyeyak) | Eunhaeng Inteonsib Gyeyak |
| Tiếng Trung | 银行实习合同 (Yínháng Shíxí Hétong) | Yínháng Shíxí Hétong |
| Tiếng Tây Ban Nha | Contrato de Prácticas Bancarias | /konˈtɾaðo ðe ˈpɾak.ti.kas baŋˈka.ɾjas/ |

**Ghi chú về thuật ngữ:**

- Tiếng Nhật: Hợp đồng thực tập ngân hàng thường được gọi là **「銀行インターンシップ」** (ginkō intānshippu) trong văn viết, nhưng trong hợp đồng pháp lý sử dụng **「インターンシップ契約」** (keiyaku – hợp đồng).
- Tiếng Hàn: Trong ngữ cảnh chính thức sử dụng **「인턴십 계약서」** (inteonsib gyeyakseo – hợp đồng thực tập), trong khi chương trình đào tạo chính thức là **「인턴 과정」** (inteon gwajeong).
- Tiếng Trung: Trong ngân hàng Trung Quốc, thực tập sinh được gọi là **「实习生」** (shíxí shēng), và hợp đồng thực tập là **「实习协议」** (shíxí xiéyì) hoặc **「实习合同」** (shíxí hétong).
- Tiếng Tây Ban Nha: Đặc biệt tại các quốc gia Mỹ Latin, hợp đồng thực tập có tên **「Convenio de Prácticas」** trong ngữ cảnh không chính thức, tuy nhiên **「Contrato de Prácticas Bancarias」** là thuật ngữ pháp lý chuẩn.

## Câu hỏi thường gặp

### Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng khác gì Hợp đồng lao động?

Hợp đồng thực tập sinh và **Hợp đồng lao động** (**Labor Contract**) khác nhau ở **bản chất pháp lý** và **quyền lợi** đi kèm. Hợp đồng lao động thiết lập quan hệ lao động chính thức, người lao động được đóng BHXH, BHYT, BHTN, được hưởng lương làm thêm giờ, phép năm, thưởng Tết theo quy định. Trong khi đó, hợp đồng thực tập sinh chỉ là **thỏa thuận đào tạo**, không phát sinh quan hệ lao động, người thực tập **chỉ cần** được mua bảo hiểm tai nạn cá nhân mà không được hưởng các chế độ BHXH theo Luật BHXH 2014. Quyền lợi về thù lao, phép năm, thưởng đều phụ thuộc vào thỏa thuận giữa hai bên chứ không theo khung pháp luật lao động.

### Khi nào cần biết về Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng?

Bạn cần hiểu rõ Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng khi: (1) Đang là sinh viên chuẩn bị ứng tuyển vào chương trình **internship** tại ngân hàng, đặc biệt là vòng phỏng vấn xác minh hiểu biết pháp lý; (2) Làm việc tại phòng **Nhân sự (Human Resources)** và phụ trách tuyển dụng thực tập sinh; (3) Đang trong quá trình đàm phán trợ cấp và điều khoản bảo hiểm; (4) Cần xác định quyền lợi khi xảy ra tai nạn hoặc tranh chấp với ngân hàng trong thời gian thực tập. Đặc biệt, trong **kỳ thi tuyển dụng ngân hàng**, câu hỏi về hợp đồng thực tập sinh thường xuất hiện ở phần **kiến thức pháp lý** hoặc **tình huống nghiệp vụ**.

### Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng ảnh hưởng thế nào đến khách hàng?

Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng ảnh hưởng đến khách hàng ở **hai khía cạnh** quan trọng. Thứ nhất, **về bảo mật thông tin:** thực tập sinh thường được tiếp cận dữ liệu khách hàng trong quá trình hỗ trợ nghiệp vụ, do đó hợp đồng thực tập **BẮT BUỘC** phải có điều khoản **NDA** nghiêm ngặt nhằm bảo vệ thông tin tài khoản, số dư, lịch sử giao dịch của khách hàng. Thứ hai, **về chất lượng dịch vụ:** thực tập sinh có thể tham gia hỗ trợ khách hàng ở các quầy giao dịch cơ bản (mở tài khoản, gửi tiết kiệm) dưới sự giám sát của nhân viên chính thức. Theo quy định của **Ngân hàng Nhà nước (NHNN)**, thực tập sinh **không được phép** ký duyệt khoản vay, chấp nhận hồ sơ tín dụng độc lập hay đại diện ngân hàng ký hợp đồng với khách hàng.

## Tổng kết

**Hợp đồng thực tập sinh ngân hàng** (Internship Contract at Banks) là một công cụ pháp lý đặc thù, đóng vai trò then chốt trong chiến lược **tuyển dụng – đào tạo nhân sự** của ngành ngân hàng Việt Nam. Việc hiểu rõ đặc điểm pháp lý – đặc biệt là sự khác biệt giữa **hợp đồng thực tập** và **hợp đồng lao động** – giúp ứng viên thi tuyển ngân hàng bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình, đồng thời thể hiện sự chuyên nghiệp trong mắt nhà tuyển dụng. Bên cạnh đó, nắm vững kiến thức về **bảo hiểm tai nạn cá nhân**, **cam kết bảo mật (NDA)**, cũng như **chế độ trợ cấp** sẽ giúp thí sinh tự tin hơn khi đàm phán và lựa chọn chương trình thực tập phù hợp với bản thân. Trong bối cảnh ngành ngân hàng ngày càng chú trọng nguồn nhân lực chất lượng cao, hợp đồng thực tập sinh không chỉ là thỏa thuận pháp lý mà còn là **bước đệm quan trọng** trên con đường sự nghiệp của mỗi cá nhân.

## Thuật ngữ liên quan

- [Bảo mật thông tin khách hàng](https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/bao-mat-thong-tin-khach-hang-la-gi) — Tập hợp các biện pháp kỹ thuật và quy trình bảo vệ dữ liệu khách hàng ngân hàng khỏi truy cập trái phép, là yêu cầu pháp lý và đạo đức trong hoạt động CRM.
- [Bộ luật Lao động 2019](https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/bo-luat-lao-dong-2019-la-gi) — Văn bản pháp lý cao nhất điều chỉnh quan hệ lao động tại Việt Nam, có hiệu lực từ 01/01/2021, là khung pháp lý cốt lõi trong quản lý rủi ro nhân sự ngân hàng.
- [Cam kết bảo mật](https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/cam-ket-bao-mat-la-gi) — Hợp đồng ràng buộc nhân viên ngân hàng không tiết lộ thông tin khách hàng, bí mật kinh doanh và dữ liệu nội bộ ra bên ngoài.
- [Cam kết bảo mật thông tin](https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/cam-ket-bao-mat-thong-tin-la-gi) — Thỏa thuận pháp lý giữa ngân hàng và nhân viên nhằm bảo vệ thông tin mật, có hiệu lực cả trong và sau thời gian làm việc.
- [Hợp đồng đào tạo](https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/hop-dong-dao-tao-la-gi) — Văn bản ký giữa ngân hàng và NLĐ khi cử đi đào tạo, nêu rõ thời gian, chi phí và thời hạn cam kết phục vụ. Trường hợp NLĐ vi phạm thời hạn cam kết phải bồi thư…
- [Nội quy lao động](https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/noi-quy-lao-dong-la-gi) — Văn bản do người sử dụng lao động ban hành, ghi nhận quyền và nghĩa vụ, kỷ luật lao động, an toàn lao động. Phải thông báo đến người lao động và đăng ký tại cơ…
- [Thực tập sinh ngân hàng](https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/thuc-tap-sinh-ngan-hang-la-gi) — Sinh viên tham gia chương trình thực tập tại ngân hàng để trải nghiệm thực tế và được tuyển dụng chính thức sau khi tốt nghiệp.
- [Điều khoản bảo mật thông tin](https://vieclam.nganhang.com/thuat-ngu/dieu-khoan-bao-mat-thong-tin-la-gi) — Điều khoản hợp đồng quy định nghĩa vụ bảo mật thông tin cá nhân và giao dịch tài chính của khách hàng VIP. Vi phạm điều khoản này có thể dẫn đến trách nhiệm ph…
